THE WALL AT SONGKHLA 2022
เมื่อ “แสง” ไม่ได้ทำหน้าที่แค่ส่องสว่างในยามค่ำคืน แต่สามารถทำอะไรให้กับ “เมือง” ได้มากกว่านั้น
The Wall at Songkhla 2022 จัดขึ้นเมื่อวันที่ 26 สิงหาคม - 4 กันยายน 2565 เพื่อกระตุ้นย่านเมืองเก่าสงขลาให้กลับมามีชีวิตชีวาหลังสถานการณ์โควิด -19 ชวนผู้คนออกมาเดินเที่ยว ค้นหาเรื่องราวที่ซ่อนอยู่ของย่านในยามค่ำคืน ผ่านผลงานการออกแบบแสงไฟแบบ Architectural Lighting และ Lighting Installation ใน 3 พื้นที่ที่เชื่อมโยงกัน เพื่อช่วยจุดประกายให้คนในและคนนอกมองเห็น Hidden Gems ในพื้นที เพิ่มความปลอดภัยในการเดินสัญจร และผลักดันให้ร้านค้าได้มีเวลาค้าขายมากยิ่งขึ้น เกิดกิจกรรมทางเศรษฐกิจยามค่ำคืน ตลอดจนต่อยอดไปสู่การติดตั้งแสงสีอย่างถาวรให้กับพื้นที่
ก่อนจะมาเป็น The Wall at Songkhla 2022 ได้มีการระดมความคิดเห็นของคนในพื้นที่ถึงปัญหาและความต้องการ ทำความเข้าใจบริบทของพื้นที่ โดยสิ่งที่ผู้คนอยากเห็น คือ เมืองสวยงาม เมืองปลอดภัย เดินสะดวก ไม่เงียบเหงาในเวลากลางคืน รวมถึงมีการอนุรักษ์สินทรัพย์ทางวัฒนธรรม อย่างสถาปัตยกรรมโบราณ สถานที่ศักดิ์สิทธิ์
The Wall at Songkhla จึงไม่ใช่การจัดแสงไฟที่หวือหวา มีเทคนิคจัดจ้าน แต่เน้นไปที่แสงไฟที่ใช้ได้จริง แก้ปัญหาพื้นที่ได้ และที่สำคัญสอดคล้องไปกับเรื่องราว บริบทของเมืองและวิถีชุมชน สามารถเติมเต็มเสน่ห์ให้กับเมืองในยามค่ำคืนได้แบบไม่แปลกแยก
แม้ทีมงานและนักออกแบบจะเป็นคนนอกพื้นที่ แต่หัวใจสำคัญคือความร่วมมือของคนในพื้นที่ และการทำงานร่วมกันในทุกขั้นตอน จึงทำให้คนในชุมชนรู้สึกเป็นส่วนหนึ่ง และพร้อมจะดูแลและเป็นเจ้าของชิ้นงานแสงไฟอย่างแท้จริง
The Wall 1 : The Prime Light (An-nur อันนูร)
จัดแสดง ณ มัสยิดอุสาสนอิสลามหรือมัสยิดบ้านบน (Masjid Asasul IsIam) ศาสนสถานทรงคุณค่าที่อยู่คู่ชุมชนชาวมุสลิมในย่านเมืองเก่ามายาวนาน โดยมีแรงบันดาลใจการออกแบบมาจากบทโองการในคัมภีร์อัลกรุอาน ชื่อ อันนูร ซึ่งหมายถึง พระองค์อัลเลาะห์ผู้มีรัศมีเจิดจรัส นอกจากนี้ยังมีตลาดนัดชุมชนมัสยิดบ้านบน ที่รวมของเด็ดของดีจากชุมชนตลอดเส้นถนนมัสยิดบ้านบน ยิ่งไปกว่านั้นผลงานแสงไฟชิ้นนี้ยังได้รับการสนับสนุนให้ติดตั้งถาวรภายใต้การดูแลของชุมชนต่อไป
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/aaed202f-1aef-4664-a7e1-08d8b21fa5fd.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/c9b79b80-d7d2-4a23-907a-7ad5a0198247.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/3c1aee5c-1f44-440f-b664-5025faf74a87.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/dd3ce646-1e66-4ce5-ba11-6b2e1d6e00d6.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/67990c02-6956-4923-aee7-be8e967bc886.jpg)
The Wall 2 : Moonlight Serenade หรือ ‘ลำนำแสงจันทร์’
จัดแสดงในซอยดอกพวงคราม ข้างห้างหุ้นส่วนจำกัดกรุงทองภาคใต้ บนถนนนครนอก ซึ่งในยามกลางวันโดดเด่นด้วยร่มไม้สีเขียว แต่งแต้มด้วยดอกพวงครามและวิวทะเลสาบ จัดแสดงดวงจันทร์จำลองส่องแสงเหลืองนวล อยู่ท่ามกลางแสงเงาของแมกไม้ และหิ่งห้อยระยิบระยับ พร้อมดนตรีบรรเลงสดจากวงดนตรีทรีโอของนักศึกษามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/758a1804-5ad4-4f72-83a4-23124f10c0bf.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/89c0aaa6-e212-4158-912b-f2a3b976840a.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/d7a7ddd6-c2ef-4b5d-b9f8-51d7f2e1ec13.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/d813a30b-69e1-44c4-80c9-cb3dae3425a4.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/a5ba20d1-746d-4314-9862-0afa46d9f609.jpg)
The Wall 3 : Tale of the Sea หรือ ‘นิทานแห่งท้องทะเล’
จัดแสดงในตรอกเล็กๆ ที่เดิมอยู่ข้างร้าน The Apothecary of Singora (ตอนนี้ปิดไปแล้ว) เชื่อมระหว่างถนนนครในและนครนอก โดยแรงบันดาลใจในการออกแบบมาจากนิทานพื้นบ้าน เรื่อง เกาะหนูเกาะแมว ที่เล่าขานความพยายามว่ายน้ำกลับฝั่งของหนู หมา แมว ที่แย่งลูกแก้ววิเศษกัน
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/5e43837f-83a4-4cde-97bb-a0431f5309ad.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/8dfa691f-d028-4e89-a215-4da168faf000.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/20/images/d0d25b71-873f-4997-8e85-d2a3347da8d6.jpg)
The Wall at Songkhla โดยสำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจสร้างสรรค์ (CEA) ร่วมกับ ทีมนักออกแบบแสงจากกลุ่ม Lighting Designers Thailand (LDT) พร้อมทั้งเทศบาลนครสงขลา และภาคีคนรักเมืองสงขลาสมาคม