สกลจังซั่น | SAKON Junction
กิจกรรมขับเคลื่อนพื้นที่ย่านเมืองเก่าสกลนคร เพื่อสร้างโอกาสในการนำความคิดสร้างสรรค์ไปใช้ในการพัฒนาเมืองและกระตุ้นย่าน ไปจนถึงยกระดับสินทรัพย์ท้องถิ่น ผ่านงานนิทรรศการศิลปะ งานออกแบบ ดนตรี อาหาร และกิจกรรมหลากหลาย โดยความร่วมมือจากหลายภาคส่วน ทั้งศิลปิน นักสร้างสรรค์ในพื้นที่ ภาครัฐ เอกชน การศึกษา เจ้าของพื้นที่ เจ้าของธุรกิจ ไปจนถึงผู้ประกอบการและเกษตรในจังหวัด จัดขึ้นระหว่างวันที่ 9-12 ธันวาคม 2564 ที่ ย่านเมืองเก่าสกลนคร
สกลจังซั่น ไม่ได้เป็นเพียงงานอีเวนท์ที่จัดแล้วจบไป แต่ถือเป็นแพลตฟอร์มที่สามารถเชื่อมโยงเครือข่ายผู้คนจากทุกภาคส่วนอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน สามารถเชื่อมต่อการพัฒนาพื้นที่ย่านเมืองเก่าสู่พื้นที่อื่นๆ ของจังหวัด สามารถดึงศักยภาพของผู้คน ภูมิปัญญาและสินทรัพย์ จากรากในอดีตสู่ปัจจุบัน และพร้อมเชื่อมต่อสู่อนาคต เกิดการต่อยอดสู่หลากหลายกิจกรรมหลังจบเทศกาลฯ
หัวใจสำคัญของสกลจังซั่น คือ พลังของคนสร้างสรรค์ท้องถิ่นทั้งรุ่นใหม่และรุ่นเก่า โดยมีแกนนำอย่างกลุ่ม'สกลเฮ็ด' กลุ่มดีไซเนอร์และเจ้าของแบรนด์ท้องถิ่น ที่รวมตัวกันและพร้อมจะขับเคลื่อนเพื่อบ้านของตัวเอง และทำให้ผู้คนเห็นว่าย่านเก่าเป็นอะไรได้มากกว่าปล่อยทิ้งร้าง
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/c37d514c-63ba-4bda-9363-517578cf6dd2.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/26d4c016-505d-446c-9ef7-c4bf8e356874.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/dcd31165-abff-47e3-bc37-d8eb47cf265a.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/89719509-209f-4acf-92ad-932b2c57c4ce.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/f45ddc39-7db7-4ffb-8cb9-6ad86e3c898d.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/dd292402-ccac-4c52-a7c5-f31c021ab32c.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/66f29603-480f-467b-a921-4c5937d21b2e.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/5eda298e-b448-4d4c-a603-76dae4d76e1c.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/0a55ea1c-d64c-47c2-a16a-d499c04cfd90.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/8f928b78-07f0-4d4e-9c88-ab3250aced77.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/6f462405-649a-443a-ba1b-898b2a1c09c8.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/b8030304-58ac-430c-b2d6-49e325fa312e.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/8f5d825c-b0c8-4603-8b1e-a2d8fa6c3da3.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/17/images/daa59508-1238-4f88-8720-8589e61f1a71.jpg)
ติดตามความเคลื่อนไหวได้ที่ สกลจังซั่น