Co-Create YOMJINDA
โครงการ Co-Create YOMJINDA จัดขึ้นเพื่อสร้างกระบวนการทดลองพัฒนาพื้นที่ย่านเมืองเก่ายมจินดา โดยการให้คนในร่วมกันกันวิเคราะห์ปัญหา ค้นหาความต้องการ ผลักดันแนวทางที่จะสามารถปลุกปั้นย่านยมจินดาสู่การเป็น พื้นที่เศรษฐกิจสร้างสรรค์ ที่ยกระดับคุณภาพชีวิตของคนท้องถิ่นได้อย่างยั่งยืน รวมถึงส่งเสริมให้เกิดการเชื่อมโยงระหว่างเครือข่ายต่างๆ ในการขับเคลื่อนพื้นที่ต่อไปในอนาคต ซึ่งถือเป็นกลไกสำคัญในการพัฒนาพื้นที่อย่าง ‘ต่อเนื่อง’ และ ‘ยั่งยืน’
ยมจินดา หรือ ย่านเมืองเก่าระยอง เป็นพื้นที่ที่ได้รับความสนใจจากหลายหน่วยงาน มีกิจกรรมบ่อยครั้ง แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้ริเริ่มโดยชุมชนเอง และขาดการมีส่วนร่วมจากชุมชน ทำให้ชุมชนไม่รู้สึกถึงความเป็นเจ้าของ ส่งผลให้การพัฒนาขาดความต่อเนื่องและยั่งยืน
โจทย์ของโครงการจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า 'ทำอะไร?' หรือการทำโครงการสำเร็จรูปที่มีหน่วยงานมาดำเนินการให้แล้วได้ผลลัพธ์ที่ชุมชนพึงพอใจ แต่หัวใจสำคัญอยู่ที่ 'ทำอย่างไร?' โดยสร้างกระบวนการและแนะนำเครื่องมือที่เปิดโอกาสให้ชุมชนได้เป็นส่วนหนึ่ง และมีร่วมแสดงความคิดเห็น ผ่านการ focus group กับผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย แล้วสร้างตัวอย่างเบื้องต้นที่จับต้องได้ เพื่อตั้งคำถามกับประเด็นต่างๆ ของย่าน และส่งต่อให้ชุมชนสามารถนำกระบวนการหรือสิ่งที่ได้จากกระบวนการไปปรับใช้และต่อยอดเองได้ระยะยาว
โดยได้จัด Test Day ขึ้นเพื่อทดสอบ 'ตัวอย่าง' บนพื้นที่จริงและเปิดรับความคิดเห็นของทุกภาคส่วน เมื่อวันที่ 9-11 กันยายน 2565 ที่ถนนยมจินดา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง โดยมุ่งหวังว่าโครงการจะสามารถเป็น 'คู่มือ How to' สำหรับชุมชนและหน่วยงานท้องถิ่นเพื่อนำไปปรับใช้ในการพัฒนาพื้นที่ย่านยมจินดาได้ต่อไป
'How to ซาวเสียง'
ตัวอย่างการรวบรวมข้อมูลและความคิดเห็นจากชุมชน สำหรับต่อยอดโครงการพัฒนาของภาครัฐ โดยมีสำนักงานจังหวัดและเทศบาลนครระยองมาร่วมทดสอบและรับฟังความคิดเห็น
โจทย์ 1: เทศบาลนครระยองมีแผนพัฒนาพื้นที่สีเขียวและสะพานข้ามฟากแห่งใหม่ของถนนยมจินดา ที่บริเวณท่าประดู่ ซึ่งเป็นพื้นที่ที่มีความสำคัญในอดีต แต่ปัจจุบันไม่ได้ใช้งาน และปล่อยให้รกร้าง
ผลงาน: The Future of Tha Pradoo นิทรรศการนำเสนอแนวคิด ภาพในอนาคตของพื้นที่ท่าประดู่ และกิจกรรมชวนผู้คนในย่านแสดงความคิดเห็นและร่วมออกแบบพื้นที่ในมุมมองของตนเอง
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/32e68e13-8882-4b3c-b7c4-73a1b16cc796.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/48e4743c-ade3-4b5b-9345-eaed9e99a386.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/cb09a493-b1e3-4f41-a852-804b82f96c3e.jpg)
โจทย์ 2: เทศบาลนครระยองและระยองพัฒนาเมืองมีแผนแม่บทและผังแม่บทการอนุรักษ์และพัฒนาบริเวณเมืองเก่าระยอง โดยมุ่งเน้นการพัฒนาทางกายภาพเพื่อส่งเสริมการรับรู้อัตลักษณ์ของย่านยมจินดา แต่ยังขาดการมีส่วนร่วมจากชุมชนที่มากเพียงพอ ทั้งในด้านสไตล์การออกแบบและฟังก์ชั่นที่สอดคล้องไปกับตัวตนและสภาพแวดล้อมของพื้นที่
ผลงาน: ตัวอย่างการออกแบบ CI (Corporate Identity) ของย่านยมจินดา โดยตีโจทย์และต่อยอดจากงานวิจัยเดิมที่จังหวัดเคยทำไว้อยู่แล้ว (จากรายงาน 4DNA จังหวัดระยอง โดย สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย กระทรวงวัฒนธรรม, 2561) และตัวอย่างการนำไปใช้จริงผ่านอุปกรณ์ประกอบถนน (Street elements) ที่จำเป็น ได้แก่ ป้ายข้อมูล ฝาท่อน้ำทิ้ง กระถางต้นไม้ รวมถึงการภาพรวมการสื่อสารของโครงการ Co-Create Yomjinda เพื่อทดสอบความเห็นของชุมชน
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/28ef6b68-209f-48c2-892a-174166059ca3.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/e3864907-cd74-451f-a98b-4214d9801313.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/731ab562-c91f-48f3-b689-8f3cb62d69f2.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/c02614c9-e0a8-4c04-b8fc-d3caa38a17c9.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/9658fb87-63ad-4b69-96f6-a57d67edb582.jpg)
โจทย์ 3: ย่านขาดจุดแวะพักที่มีร่มเงา ที่สามารถสร้างปฏิสัมพันธ์ระหว่างผู้คนได้ รวมถึงพื้นที่สาธารณะที่เป็นศูนย์รวมผู้คน และเป็นแลนด์มาร์กของพื้นที่ อย่างศาลเจ้าแม่ทับทิม ยังไม่ได้ใช้งานพื้นที่อย่างเต็มประสิทธิภาพ
ผลงาน: Yomjinda Street Furniture พื้นที่นั่งพักคอยพร้อมร่มเงา บริเวณศาลเจ้าแม่ทับทิมและท่าประดู่
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/e89d84f6-7e53-4eed-adb1-a68eddf9dcb2.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/d719ff45-c052-4c77-9280-b90af2d8380e.jpg)
โจทย์ 4: ที่ผ่านมามีกิจกรรมจัดขึ้นในย่านยมจินดาหลายกิจกรรม แต่ส่วนมากขาดการมีส่วนร่วมที่แท้จริงจากคนในพื้นที่
ผลงาน: Yomjinda Calendar บอร์ดปฏิทิน 12 เดือน เปิดโอกาสให้คนในชุมชนมาร่วมแสดงความคิดเห็นว่าอยากจะจัดกิจกรรมอะไรในแต่ละเดือน เพื่อนำไปสู่การพัฒนากิจกรรมใหม่ๆ อย่างต่อเนื่อง โดยคนยมจินดาเพื่อคนยมจินดาอย่างแท้จริง
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/114dcf31-40e7-44d1-a706-0f51f2e84b80.jpg)
'How to เล่าเรื่องย่าน'
โจทย์: เรื่องราวของย่านยมจินดาถูกเล่าซ้ำไปมาด้วยข้อมูลเดิมๆ แต่ในความเป็นจริงยังมีประวัติศาสตร์ เรื่องเล่าจากผู้คนที่น่าสนใจมากมาย ที่ยังไม่เป็นที่รับรู้ ไม่เคยถูกบันทึก หรือถูกมองข้ามไป แม้กระทั่งคนในชุมชนเอง รวมถึงคนดั้งเดิมในย่านเริ่มมีจำนวนลดน้อยลง ทำให้เรื่องราวประวัติศาสตร์ของย่านเริ่มสูญหาย
ผลงาน: Portrait of YOMJINDA: If Yomjinda Could Say ยมจินดาอยากบอกอะไร?
นิทรรศการภาพถ่าย ฝีมือชาวยมจินดา ผ่านกระบวนการเวิร์กช็อปถ่ายภาพ เพื่อเรียนรู้วิธีการ Storytelling ด้วยการค้นหาและตีความ "ยมจินดา" ในแบบของตัวเอง จนได้ออกมาเป็นผลงานศิลปะภาพถ่ายที่สะท้อนมุมมองของคนในย่าน 3 ช่วงวัย ที่มีต่อพื้นที่นี้ ได้แก่ ผู้อาวุโส ตัวละครสำคัญและคลังแห่งความทรงจำของย่าน คนทั่วไป ผู้เต็มไปด้วยหลากหลายมุมมองและความรู้สึกที่มีต่อย่าน และเด็ก ผู้ซึ่งเป็นอนาคตและความหวังของย่าน เพื่อเปิดโอกาสให้ผู้คนได้หันกลับมามองจุดเด่นของพื้นที่ และร่วมเติมเต็มเรื่องราว แสดงความเห็นเกี่ยวกับย่านทั้งในอดีต ปัจจุบันและสิ่งที่อยากเห็นในอนาคต
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/2ff52ecf-be2d-4ff2-8862-b1f665244a65.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/608227f4-bf8d-412d-863d-4615f38bfabe.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/f7c0c4d0-aa23-4a4d-a345-432f2ff97b4e.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/3993d983-c68b-4f7d-b122-d9dd7f4c2d93.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/6286afec-e355-48f7-9d78-28aa8d8c49d5.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/ddf2d5af-6043-4370-8af2-1ede33b0a27f.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/35856ee8-f3bb-4878-a5e2-216b4045e0e4.jpg)
'How to เชื่อมคน เชื่อมย่าน เชื่อมการท่องเที่ยว'
ตัวอย่างการเชื่อมโยงผู้คนหลายวัยผ่านกิจกรรมที่เอื้อประโยชน์ให้กับธุรกิจในพื้นที่ และส่งเสริมประสบการณ์การท่องเที่ยวในย่านแบบองค์รวม
โจทย์: ย่านยมจินดาในปัจจุบัน ประกอบไปด้วยหลากหลายธุรกิจโดยคนหลากหลาย generation ที่มีความต้องการที่แตกต่างกัน ทำให้เมื่อจัดกิจกรรมในแต่ละครั้ง ต่างคนต่างทำ ไม่เชื่อมโยงกันและไม่สม่ำเสมอ ทำให้ขาดน้ำหนักในการประชาสัมพันธ์ และดึงดูดนักท่องเที่ยวให้กลับมาเที่ยวซ้ำ และใช้เวลาอยู่ในย่านให้นานขึ้น
ผลงาน: กิจกรรมส่งเสริมประสบการณ์การท่องเที่ยวในย่าน ที่เชื่อมโยงจุดท่องเที่ยวและธุรกิจในย่านเข้าด้วยกันเป็นหนึ่งเดียว และสามารถช่วยยืดระยะเวลาท่องเที่ยวภายในย่านได้ ประกอบด้วย Siamsi Exhibition กิจกรรมเสี่ยงทายเซียมซีแบบฉบับยมจินดา ณ ศาลารวมใจ ศาลเจ้าแม่ทับทิม ให้ทำหน้าที่เสมือน tourist center นำทางไปสู่จุดท่องเที่ยวและกิจกรรมอื่นๆ อาทิ ห้องเรียนทำมือ Craft Workshop และ ตลาดศิลปะ Art Market โดยกลุ่ม Yomjinday กลุ่มคนรุ่นใหม่ในย่าน กิจกรรมเวิร์กช็อปสำหรับคนทุกวัยในหลายพื้นที่ ซึ่งเป็นกิจการสร้างสรรค์ในย่าน เช่น Converstation บ้านลุงตุ๋ย ระยองแกลเลอรี่ รวมถึง ตลาดนัดของอร่อย ที่ตะหลาดโรงสี และโปรโมชั่นร่วมกับร้านค้าต่างๆ ผ่านเหรียญดิจิตอล KGO โดยระยองพัฒนาเมือง
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/04016dc4-d545-4073-9362-4119be4e4b23.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/07a3df41-fafe-479b-beae-b3598ab474cc.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/08995013-7e58-4bf6-b5ff-f05970f8e179.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/bb2540de-95a0-4941-9089-459882b10e42.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/e879ba05-3ec8-4fd2-abdd-9bdb0bf9a317.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/f3ae68c3-d240-4a1a-9dae-426da2718c1a.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/6f1c9c56-9cee-45d7-9860-073c2b7b23f7.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/b4c67fa1-4fb1-4d36-b078-eff996dc2fc4.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/3f8e1bb6-00eb-4b8f-b596-b4020931d3d2.jpg)
![](https://api-creativecity.cea.or.th/storages/district-projects/23/images/2c4b508a-16ea-4db2-a207-708672c271dc.jpg)
Co-Create Yomjinda โดยสำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจสร้างสรรค์ (CEA) ร่วมกับ เทศบาลนครระยอง คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ยมจินเดย์ (Yomjinday) โรงเรียนสังเคราะห์แสง (School of Photographic Arts) บริษัท ผลิตภัณฑ์และวัสดุก่อสร้าง จำกัด (CPAC) ระยองพัฒนาเมือง ศูนย์ความคิดสร้างสรรค์และการออกแบบเมืองระยอง (RCDC) ศาลเจ้าแม่ทับทิมจังหวัดระยอง ชุมชนยมจินดา และภาคีเครือข่ายในพื้นที่